Học đại học có chuyển trường hay không?

Học đại học có chuyển trường hay không? Đây là một vấn đề ít gặp nhưng trong một số trường hợp cần thiết vẫn có bạn mong muốn được chuyển trường đại học. Tuy nhiên với cùng một hệ thống giáo dục bậc đại học nhưng mỗi trường có một tiêu chí tuyển sinh khác nhau và rằng liệu bạn có được tham gia chuyển trường hay không cần phải căn cứ vào một số qui định cụ thể của Bộ Giáo dục và Đào Tạo như:

Theo quyết định số 25/2006/QĐ – BGDĐT về quy chế đào tạo đại học và cao đẳng hệ chính quy quy định theo Điều 9: chuyển trường:

1. Sinh viên được xét chuyển trường nếu có các điều kiện sau đây:

a) Trong thời gian học tập, nếu gia đình chuyển nơi cư trú hoặc sinh viên có hoàn cảnh khó khăn, cần thiết phải chuyển đến trường gần nơi cư trú của gia đình để thuận lợi trong học tập;

b) Xin chuyển đến trường có ngành đào tạo trùng hoặc thuộc cùng nhóm ngành với ngành đào tạo mà sinh viên đang học;

c) Được sự đồng ý của Hiệu trưởng trường xin chuyển đi và trường xin chuyển đến.

2. Sinh viên không được phép chuyển trường trong các trường hợp sau:

a) Sinh viên đã dự thi tuyển sinh nhưng không trúng tuyển hoặc có điểm thi thấp hơn điểm xét tuyển của trường xin chuyển đến trong trường hợp chung đề thi tuyển sinh;

b) Sinh viên có hộ khẩu thường trú nằm ngoài vùng tuyển của trường xin chuyển đến;

c) Sinh viên năm thứ nhất và năm cuối khóa;

d) Sinh viên đang chịu mức kỷ luật từ cảnh cáo trở lên.

Vậy sinh viên vẫn được phép chuyển trường đại học khi thỏa mãn điều kiện chuyển trường theo  quyết định số 25/2006/QĐ – BGDĐT về quy chế đào tạo đại học và cao đẳng hệ chính quy quy định tròn điều 9: chuyển trường.

Ngoài ra bạn cũng có thể tham khảo thêm một số thông tin tại chuyên mục tin tức làm bằng đại học như:

– Tốt Nghiệp Đại Học Tại Chức Được Học Cao Học Không?

– Nỗi Lo Ngại Khi Chi Phí Đại Học Tăng

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *